File Database .MDF SQL Server tự động tăng cao bất thường rồi giảm xuống lại

Lê Thiền Lam

22/02/2019
2
4 bài viết
File Database .MDF SQL Server tự động tăng cao bất thường rồi giảm xuống lại
Chào các bạn!
Mình đang gặp vấn đề về data của SQL Server.
Mình check thì thấy thời điểm license phần mềm diệt virus hết hạn thì xảy ra hiện tượng file Data .MDF và File Log .LDF trong SQL Server tăng cao bất thường rồi tự động giảm xuống lại.
Mình có theo dõi thêm 2 tuần thì chưa thấy hiện tượng này lặp lại.
Nhờ các bạn check giúp có phải nguyên nhân do virut gây ra không ạ
Mình xin cảm ơn nhiều!
Trân trọng!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
File MDF của bạn thuộc database nào vậy?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Chào bạn!
File MDF mình nằm ngoài System Database. Database chạy application web quản lý liên quan tới kho,hàng hóa.
Mình đang theo dõi từng ngày, chưa thấy có vấn đề gì bất thường thêm, ngoại trừ phần mềm diệt virus vừa hết hạn,và đang tiến hành active license trong thời gian sớm nhất.
Thanks bạn nhé!

Comment
Ok bạn. Nếu máy bị nhiễm virus thì thường hậu quả là nhin thấy ngay. Mình nghĩ database của bạn tăng giảm bất thường thì do liên quan để phần mềm sử dụng database đó thôi.

• Thích
Reactions: whf
Comment
Chào bạn!
Dung lượng database bên mình cũng lớn tầm 300Gb. Hiện tại trong giờ làm việc, user truy xuất data nhiều, SQL Server thường c chiếm CPU 40-60%. Trường hợp đầu tháng có report là khả năng CPU tăng cao hơn nữa.
Những câu truy vấn lâu có thể là nguyên nhân.Nhưng mình chưa biết cách monitor sao cho hiệu quả, phát hiện ra câu truy vấn nào nghi ngờ để xử lý.
Mong bạn giúp đỡ tường hợp này.
Trân trọng!

• Thích
Reactions: HustReMw
Comment
Bạn dùng công cụ này nhé: sql profiler
Bắt được hết các câu truy vấn

• Thích
Reactions: Lê Thiền Lam
Comment
OK cảm ơn bạn.Rất vui khi nhận được những chia sẻ của bạn. Mình sẽ check tool như bạn chia sẻ nhé.
Trân trọng!

• Thích
Reactions: HustReMw
Comment
Bên trên