Để trở thành hacker bạn cần những gì?

DDos

VIP Members
22/10/2013
524
2.191 bài viết
Để trở thành hacker bạn cần những gì?
Xin chào các bạn. Có thể nói ngành bảo mật thông tin không còn mới ở trên thế giới, nhưng ở Việt Nam mình có thể gọi là "mới". Đây là một ngành thú vị và đòi hỏi rất nhiều kỹ năng. Nhiều bạn cũng muốn học để trở thành hacker nhưng không biết bắt đầu từ đâu, làm gì, học gì. Để trả lời câu hỏi này, nên hôm nay mình viết topic này.

Thứ nhất đức tính cần có của một người hacker:
Đam mê, ham học hỏi, chăm chỉ, kiên trì và cần sự thông minh. Hẳn các bạn sẽ hỏi vì sao lại cần những đức tính trên? Xin trả lời rằng: Vì sao cần đam mê? Cần đam mê bởi vì chỉ có sự đam mê thì mới giúp bạn trở nên thành công, chẳng mấy ai thành công ở lĩnh vực mà mình không yêu thích nó cả. Và sự ham học hỏi là điều cần thiết ở bất cứ lĩnh vực nào, nó giúp bạn biết nhiều hơn, trau dồi được nhiều kiến thức hơn. Vì sao cần sự kiên trì? Bởi vì, chắc chắn trong quá trình học tập bạn sẽ gặp nhiều vấn đề khó hiểu, lúc ấy sẽ làm bạn nản lòng, thì lúc này lòng kiên trì của bạn cần phát huy. Chưa kể tới việc, hầu hết các tài liệu về hacker hiện này chủ yếu là tiếng Anh, có những thuật ngữ mà từ điển không thể giải thích được, lúc ấy bạn cần sự kiên trì.

Về mặt kiến thức:
Ngành bảo mật thông tin có thể nói là rất rộng nhưng mà có thể chia thành những trọng tâm chính như: hacking hệ thống mạng, hacking ứng dụng web, hacking hệ điều hành. Vậy để trở thành một hacker bạn cần học những kiến thức sau:

+ Bạn cần phải có vốn tiếng anh.
+ Học về HTML, mô hình TCP/IP, HTTP: nó giúp bạn hiểu cơ bản về hệ thống vận hành của mạng.

+ Học về Javascript, SQL và PHP: nó giúp bạn hiểu chi tiết về các loại tấn công XSS, SQL Injection...

+ Học về C++, Perl, Python: giúp bạn hiểu về nguyên tắc hoạt động của các tools, đồng thời bạn cũng có thể viết ra một tool riêng.

+ Học về hệ điều hành Windows, Linux: nó giúp bạn hiểu sâu về hệ thống, hiểu được lỗi tràn bộ đệm, học về các registry, các command giúp bạn trong quá trình post exploitation...

Tới đây, hẳn các bạn sẽ nghĩ? Tại sao lại toàn kiến thức về lập trình, nếu không biết gì về lập trình thì có trở thành hacker được hay không? Mình nghĩ rằng, nếu bạn không có kiến thức về lập trình thì bạn sẽ chỉ dừng lại ở mức beginer thôi. Khi đó, bạn chỉ là người sử dụng các công cụ có sẵn, đọc các hướng dẫn về hacking có sẵn chứ bạn sẽ không hiểu được nguyên tắc của từng loại tools được.

Trên đây là những kinh nghiệm rút ra của mình, sau khi tham khảo khá nhiều website, các forum nước ngoài về hacking.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Để trở thành hacker bạn cần những gì?

Chưa học bất cứ thứ nào mà @ddos đã nếu ra phía trên :D

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

Riêng về Python và Perl thì hiện nay ít site để giúp đỡ newbie :'( nếu có thì cũng đại khái là toàn english khó translate :(

Comment

Sad Memories™;8802 đã viết:
Riêng về Python và Perl thì hiện nay ít site để giúp đỡ newbie :'( nếu có thì cũng đại khái là toàn english khó translate :(

Thực sự ra cậu đang bị cuốn trong cơn lốc đua đòi ngôn ngữ lập trình. Lời khuyên: cậu nên thử tất cả ngôn ngữ lập trình rồi chọn ra 1 ngôn ngữ mà cậu cảm thấy dễ sài nhất, thích hợp nhất mà dùng. Hầu như giờ các dev tools hỗ trợ tốt cũng chênh lệch nhau ko bao nhiêu đâu, quan trọng là hướng đi hướng code thôi :D còn english hay englash... một khi nắm cơ bản về lập trình, đọc code và suy ngẫm thì cũng hiểu đc tác giả muốn nói về vấn đề gì :D

Comment

@@ toàn tiếng anh thế bác..có cái này tiếng việt cho newbie học hỏi không ạ ?

Comment

Đã linh~ ngộ được 22 % ;);)

Comment

Chưa được học những thứ mà ddos đã nói, phải về học thôi ;)

Comment

Em cũng là người mới chưa từng tiếp xúc gì đến các vấn đề mà bác liệt kê ra. quả thật với nhưng người mới như e không biết p bắt đầu từ đâu. Bác có thể cho em hỏi giờ em nên bắt đầu học gì trước àh?

Comment

giang04nd;10557 đã viết:
Em cũng là người mới chưa từng tiếp xúc gì đến các vấn đề mà bác liệt kê ra. quả thật với nhưng người mới như e không biết p bắt đầu từ đâu. Bác có thể cho em hỏi giờ em nên bắt đầu học gì trước àh?
Bạn cần xác định theo chuyên ngành gì trong lĩnh vực bảo mật? Thì mình mới có thể tư vấn kỹ cho bạn được.
Ví dụ như: web application hacking, network hacking, forensic, hay các chuyên gia phân tích virus.... :)

Comment

Nếu mình muốn theo chuyên về network hacking thì cần trang bị những gì DDos.

Comment

hacbach;10595 đã viết:
Nếu mình muốn theo chuyên về network hacking thì cần trang bị những gì DDos.

Với kinh nghiệm của mình, để học về network hacking thì trước kết bạn chỉ cần những kiến thức cơ bản liên quan tới mạng như OSI model, TCP/IP, domain, HTTP, IP,... các giao thức mạng chứ không nhất thiết phải học chuyên sâu về mạng chư Ciso, hay Microsoft như một số website đưa đâu (nếu có thì không thừa...)
Tiếp đến bạn có thể tìm hiểu thẳng vào hacking network, học cách sử dụng các công cụ, học cách sử dụng Kali linux. Song song quá trình này, bạn cần tìm hiểu đến các thao tác dòng lệnh trong windows, cũng như Linux ...để biết làm gì sau khi khai thác thành công...
Cuối cùng khi đã thành thạo các công cụ, hiểu nguyên tắc về mạng, nguyên tắc của các công cụ, việc bạn nghĩ tới là viết các công cụ riêng. Lựa chọn ngôn ngữ lập trình nào là tùy vào khả năng cũng như sở thích của bạn.
Kết lại, sau khi đã hoàn tất cả những quá trình trên, để khẳng định khả năng cũng như vị trí của mình, và dễ xin việc, bạn học các khóa học về Penetration Testing của nước ngoài (Việc thi cử và học online, ở Việt Nam mình không đào tạo các chứng chỉ này chỉ có CEH thôi. Ví dụ chứng chỉ của Offensive Security thì họ sẽ cho bạn 48h để thâm nhập và viết báo cáo, tất nhiên các khóa học này cũng có phần liên quan tới hacking web application nhưng nó là rất cơ bản...)

Cũng cần chú ý rằng: Bạn nên xác định 1 phuơng hướng duy nhất, tránh học nhiều gây lan man, cái gì cũng biết nhưng chẳng sâu cái gì...

Chúc bạn sớm thành công trong con đường trở thành chuyên gia bảo mật! ;)

Comment

Trong các thứ trên e chỉ đang biết mỗi TCP/IP :( Thật là còn non và xanh quá .!

Comment

cho em hỏi em mới bắt đầu nghiên cứu về bảo mật website, mảng hacking webservers, hacking web applications thì nên học những gì hả anh DDOS (em cũng có chút kiến thức về CCNA, và MCSA)

Comment

mrchien93;16872 đã viết:
cho em hỏi em mới bắt đầu nghiên cứu về bảo mật website, mảng hacking webservers, hacking web applications thì nên học những gì hả anh DDOS (em cũng có chút kiến thức về CCNA, và MCSA)
Em cần nắm được một số ngôn ngữ để xây dựng web như javascript, php và học thêm về cơ sở dữ liệu sql sau đó tìm hiểu các lỗi mà các website có thể mắc phải và cách khai thác cũng như patch.
http://whitehat.vn/threads/5319-Web1-SQL-injection-Con-duong-khai-thac-pho-bien-qua-user-input.html
https://whitehat.vn/forums/39-Kien-thuc-co-ban-ve-an-ninh-mang.html

Box kiến thức cơ bản về an ninh mạng có nhiều bài viết hay websercurity bạn có thể tham khảo.

Comment
cho mình hỏi về 3 chương trình lập trình androi, java, php giống và khác nhau điểm gì, nếu so sánh 3 ctrinh với nhau thì học cái nào dễ kiếm việc nhất vậy?

Comment
Bên trên