Băng thông DNS đột ngột tăng cao

Nick for study

06/06/2019
0
1 bài viết
Băng thông DNS đột ngột tăng cao
Chào anh chị trong diễn đàn,

Em là newbie, đang có vấn đề cần nhờ anh chị giúp ạ.

Tình hình là máy chủ ở chỗ em làm đột nhiên băng thông DNS tăng cao.

Em chỉ biết là tăng cao do máy nào chứ chưa biết nguyên nhân và phân tích như nào.

Anh chị giúp em với ạ, em cảm ơn trước nhé!!!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bạn cần nói rõ máy chủ chạy hệ điều hành gì, máy chủ DNS riêng hay chạy các dịch vụ khác như web trên đó, máy chủ đặt tại cty hay data center ....
- Trước tiên bạn kiểm tra hệ thống backup có qua mạng không vì khi chạy backup cũng có hiện tượng full băng thông nếu card băng thông thấp cũng gây nghẽn mạng.
- Kiểm tra băng thông inbound hay outbound để xác định nguyên nhân từ bên trong máy chủ hay bên ngoài tác động vào.
+ Nếu nguyên nhân do máy chủ bạn check xem tiến trình nào nghi ngờ rùi có thể tắt đi để kiểm tra băng thông.
+ Nếu nguyên nhân do bên ngoài thì có thể máy chủ bạn đang bị tấn công, bạn cần xác định ip tấn công và nhờ bên nhà mạng xử lý bằng cách chặn ip đó.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: Nick for study
Comment
Bên trên