Arch Linux - Một bản phân phối đáng được cài đặt và sử dụng

Tesla123

VIP Members
25/03/2014
7
141 bài viết
Arch Linux - Một bản phân phối đáng được cài đặt và sử dụng
Archlinux là một Distro phát hành cuốn, có nghĩa là nó không có các phiên bản cố định kiểu như Ubuntu 14.04, Ubuntu 14.10... mà nó luôn luôn đổi mới. Cho nên, đối với Archlinux, lúc nào ta cũng có thể có được những phần mềm mới nhất, kernel mới nhất, hệ thống mới nhất, bắt kịp với sự lớn mạnh từng ngày của thế giới Linux.

Archlinux là một Distro có cấu trúc đơn giản, mạch lạc, mạnh mẽ, được tối ưu để tận dụng hết năng lực của các bộ vi xử lý đời mới là i686 và x86-64. Archlinux còn được xây dựng để trao toàn quyền điều khiển vào tay người dùng. Cũng bởi vậy, người mới làm quen với Linux có thể sẽ gặp khó khăn khi đến với Distro này. Tuy nhiên, hệ thống tài liệu hướng dẫn trên trang WIKI của ARCH rất dồi dào, chi tiết và thường xuyên được cập nhật.

Đối với các bạn bắt đầu cài đặt Linux (Ubuntu) thì việc click next next là khá dễ dàng, tuy nhiên khi đến với Arch, khởi đầu boot arch thì là một dòng lệnh đen xì. Bạn phải cài đặt từng bước một và hiểu rõ hệ thống mình có gì để cài đặt các gói cho thích hợp vào hệ thống, do đó khi đến với ArchLinux bạn hoàn toàn có thể có được một hệ điều hành như ý mình mong muốn. Ngoài ra khi sử dụng ArchLinux bạn cũng có thể hiêu sâu hơn về HDH này cũng như là sự kiên nhẫn đọc tài liệu.

- Website http://archlinux.org
- Tài liệu chính thức hướng dẫn cài đặt Archlinux:http://wiki.archlinux.org/index.php/Official_Arch_Linux_Install_Guide

Mọi trao đổi xin thảo luận ở đây :)) . P/S mình cũng là một người sử dụng Arch

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Arch Linux - Một bản phân phối đáng được cài đặt và sử dụng

mình đã từng sử dụng và trải nghiệm qua 9/12 bản phân phối hàng đầu của linux..Và cả bản phân phối mà bạn đang nói tới..Tất cả chúng mình đều cài vào máy thật nên sự trải nghiệm là khá cao..Arch linux không phải là 1 bản phân phối nên cài
-Thứ nhất : Về hacking,nó không được bất kỳ ai công nhận cả,không nằm trong Top 12 cũng như ,Top 20 bản phân phối hàng đầu về hack..
- Nó không nổi trội ở bất kỳ mặt nào : Hack wifi,bluetooth - blue ghost
Tấn công mạng -Samurai WTF
Tronjj,Virus,Backdoor : Bugtraq 2
-Thứ 2: việc cài đặt gói phần mềm là vô cùng khó khăn..nhất là với 1 người lập trình androi hay php..Bạn đã giả lập androi với nó chưa?
Thứ 3: rất ít tài liệu về nó nên sự phát triển sẽ dừng lại ở mức tìm tòi
Không tin bạn có thể serch : How to use Arch linux ?? và How to use Kali-linux để so sánh
Trên đây là những ý kiến của mình về bản phân phối này..Tất nhiên Nếu bạn thích trải nghiệm và thích sự mới mẻ thì cứ tự nhiên :)

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

^ Một cái để học, một cái để dùng, so sánh như bạn thì khập khiễng quá.

Cơ mà với người đẹp trai như mình thì Ubuntu đập chết mấy thằng Kali, Samurai hay Bugtrag blah bloh kia.

Comment

yeuchimse;27547 đã viết:

Cơ mà với người đẹp trai như mình thì Ubuntu đập chết mấy thằng Kali, Samurai hay Bugtrag blah bloh kia.

" Cơ mà với người đẹp trai như mình thì Ubuntu đập chết mấy thằng Kali, Samurai hay Bugtrag blah bloh kia." ==> không hiểu ???

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment

Hackerstudent93;27548 đã viết:
" Cơ mà với người đẹp trai như mình thì Ubuntu đập chết mấy thằng Kali, Samurai hay Bugtrag blah bloh kia." ==> không hiểu ???
Theo mình hiểu thì dùng ubuntu là đủ sài rồi. Mình cũng sài ubuntu. Được cộng đồng hỗ trợ tốt. Thiếu gì thì cài thêm. Một số thì tự code rèn kỹ năng lập trình luôn
Chứ sài kali tối ngày lấy tool có sẵn đi hack wifi hay mấy cái tào lao bí đao như bạn ở trên kia nói thì biết bao giờ mới khá được

Comment

Gralic;27546 đã viết:

Theo mình Arch Linux là một distro phù hợp với những người thích học hỏi, tìm hiểu, nghiên cứu sâu về hệ điều hành linux, thông qua từng bước tìm hiểu, cài đặt người dùng có thể làm chủ và tối ưu hệ điều hành phù hợp với mục đích riêng.
Với những mục đích khác như bạn nêu như hack, lập trình... thì những distro khác sẽ phù hợp hơn.

Comment

yeuchimse;27547 đã viết:

đồng ý là hơi khập khiễng, nhưng ArchLinux là một distro đáng để xài với một số bợn mới nghiên cứu Linux để vọc phá, mà nhiều lúc rất thích phần mềm lúc nào cũng mới do rolling release

Comment

Gralic;27546 đã viết:
mình đã từng sử dụng và trải nghiệm qua 9/12 bản phân phối hàng đầu của linux..Và cả bản phân phối mà bạn đang nói tới..Tất cả chúng mình đều cài vào máy thật nên sự trải nghiệm là khá cao..Arch linux không phải là 1 bản phân phối nên cài
-Thứ nhất : Về hacking,nó không được bất kỳ ai công nhận cả,không nằm trong Top 12 cũng như ,Top 20 bản phân phối hàng đầu về hack..
- Nó không nổi trội ở bất kỳ mặt nào : Hack wifi,bluetooth - blue ghost
Tấn công mạng -Samurai WTF
Tronjj,Virus,Backdoor : Bugtraq 2
-Thứ 2: việc cài đặt gói phần mềm là vô cùng khó khăn..nhất là với 1 người lập trình androi hay php..Bạn đã giả lập androi với nó chưa?
Thứ 3: rất ít tài liệu về nó nên sự phát triển sẽ dừng lại ở mức tìm tòi
Không tin bạn có thể serch : How to use Arch linux ?? và How to use Kali-linux để so sánh
Trên đây là những ý kiến của mình về bản phân phối này..Tất nhiên Nếu bạn thích trải nghiệm và thích sự mới mẻ thì cứ tự nhiên :)
Mấy distro gì gì ấy cũng là debian base hoặc ubuntu base thôi nhé bạn, chẳng qua là công cụ cài thêm đồ thôi

Comment
Bên trên